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HOTUBA YA MGENI RASMI, DKT. JAMES ANDILILE, 

MKURUGENZI MKUU, MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA 

ZA NISHATI NA MAJI (EWURA), WAKATI WA UFUNGUZI WA 

MAFUNZO YA KUWAJENGEA UWEZO WAJUMBE WA KAMATI 

ZA WATUMIAJI ZA MIKOA ZA EWURA CCC, MOROGORO. 

JANUARI 23, 2024 

 

Ndugu Mwenyekiti wa Baraza, Mha. David Ngula, 

Ndugu Wajumbe wa Baraza, 

Ndugu Kaimu Katibu Mtendaji wa EWURA CCC, Ndg. Stella Lupimo, 

Ndugu Wajumbe wa Kamati za Watumiaji za mikoa, 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

Ndugu Mwenyekiti, Nami niungane nawe na washiriki wengine wa mafunzo 

haya kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia Afya njema, na Baraka ya 

kukutana hapa kwa ajili ya siku hii muhimu ya kufungua mafunzo ya 

kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati za Watumiaji za mikoa za EWURA 

CCC. 

Nipende pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa Baraza kunialika kuwa Mgeni 

Rasmi kwenye ufunguzi wa mafunzo haya muhimu kwa Wajumbe wa Kamati 

za mikoa za Baraza ambazo kiukweli zimekuwa zikiliwakilisha vema si tu 

Baraza bali pia zimekuwa kiungo muhimu kati ya wananchi wanaotumia 

huduma za nishati na maji, Baraza, Watoa Huduma na hata Mdhibiti. Hii ni 

hatua muhimu katika kuhakikisha kuwa, Baraza linakuwa na wawakilishi 

katika mikoa wenye ufahamu wa kutosha kuhusu majukumu yao. 
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Ndugu Mwenyekiti na Washiriki wa Mafunzo, Kama ilivyokwisha kuelezwa 

na Mwenyekiti, Kifungu cha 31 (1)(C) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414, 

imetoa mamlaka kwa Baraza kuanzisha Kamati za Watumiaji za Mikoa na 

kushauriana nazo. Ni kupitia kifungu hiki, leo hii Wajumbe hawa wanaoanza 

kupatiwa mafunzo wamepatikana. Nilipongeze Baraza kwa kutekeleza moja 

ya majukumu yake ya kisheria ya kuanzisha Kamati hizi.  

Aidha, nawapongeza sana Wajumbe wote wa Kamati kwa kuteuliwa kutumika 

na kutumikia wananchi kwenye maeneo mnakotoka. Uteuzi huu unaonesha 

Imani ambayo Baraza limeendelea kuwa nayo kwenu katika kuliwakilisha na 

kutekeleza majukumu yake kwenye ngazi ya mikoa, lakini pia kwa upande 

wenu inaonesha Imani mliyonayo kwenye Baraza na utayari wa kuendelea 

kutekeleza majukumu ya kuusaidia umma wa watanzania hususani watumiaji 

wa huduma za nishati na maji zinazodhibitiwa na EWURA.  

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, kama ilivyoarifiwa awali kuwa 

Wajumbe wa Kamati hizi za EWURA CCC za mikoa wanatekeleza 

majukumu yao kwa kujitolea. Lakini pia nimearifiwa na kusikia hapa 

kuwa Baraza linaboresha utaratibu wake wa kutoa motisha kwa 

Kamati hizi ili kuongeza morali ya utendaji kazi wa Mjumbe mmoja 

mmoja na hatimaye kwa Kamati nzima. Napenda kuwapongeza 

sana Wajumbe hawa kwa moyo wao wa kizalendo na utayari wa 

kujitolea waliouonesha katika kuitumikia jamii ya Watanzania. 

Jitihada za Wajumbe hawa zitachangia sana katika kuboresha 

utoaji wa huduma za nishati na maji nchini. 

 

Sambamba na pongezi hizi, nitumie nafasi hii kulisihi Baraza 

kuendelea kutoa ushirikiano wa kutosha kwa Kamati hizi ili ziweze 

kutekeleza vema majukumu yake na kama kuna changamoto 
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zozote za kiutendaji, Baraza lisisite kuwasiliana na Mdhibiti ili kuona 

ni kwa namna gani changamoto hizo kwa pamoja tunaweza 

kuzitatua.  

 
Ndugu Mwenyekiti na Washiriki wa Mafunzo, Nimesikiliza kwa 

makini baadhi ya changamoto zinazojitokeza katika utekelezaji wa 

majukumu ya Kamati hizi. Nimeridhishwa na suluhu ya Baraza ya 

kuja na mbinu kufanya tathmini ya ufanisi wa kiutendaji kwa kila 

Mjumbe na hata Mpango wa Motisha kwa Wajumbe hao. Ni imani 

yangu kuwa, mbinu hizi zitaongeza tija na uwajibikaji wa 

wanakamati na hatimaye kufikia malengo yaliyokusudiwa.  

 

Ndugu Mwenyekiti, Wajumbe hawa ni miongoni mwa watu 

wachache ambao Baraza limewakabidhi dhamana kubwa katika 

kutetea watumiaji katika mikoa yao ambako ndiko watanzania 

wanakoishi. Hawa ndiyo wawakilishi wa EWURA CCC katika mikoa 

yao. Uwajibikaji na mshikamano wao ndiyo sababu pekee 

itakayowezesha watoa huduma za nishati na maji kutimiza wajibu 

wao wa kutoa huduma zenye ubora unaokubalika kwa watumiaji. 

Jambo hili halitawezekana kama wao wenyewe kama Kamati, 

hawatashirikiana katika utekelezaji wa majukumu yao. Ili haya yote 

yatekelezeke vyema, uwazi na kujitoa kwa dhati sharti viwe 

vipaumbele vyenu.  

 
Ndugu Mwenyekiti na Washiriki wa Mafunzo, ninatambua kuwa, 

utekelezaji wa majukumu ya Baraza na Kamati hizi unahitaji 
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kufanya kazi kwa ukaribu na ushirikiano mkubwa na wadau wa 

Baraza.  Kupitia hadhira hii, nipende kutoa wito kwa watoa huduma 

za nishati na maji kote nchini zikiwemo Mamlaka za Maji, 

TANESCO pamoja na vituo vya mafuta ambao ni miongoni mwa 

wadau wakubwa wa Baraza, kutoa ushirikiano wa dhati kwa Baraza 

na Wajumbe wa Kamati hizi za mikoa na kufanya kazi kwa 

kushirikiana katika kutatua changamoto zinazowakabili wananchi.  

 

Mdhibiti kwa upande wake ataendelea kutoa ushirikiano wa hali na 

mali wakati wote atakapopaswa kufanya hivyo, ili kuwezesha 

utekelezaji wa majukumu ya Kamati hizi na Baraza kwa ujumla. Kila 

mmoja akasimame katika sehemu yake kutekeleza wajibu wake. 

Ufanisi utapatikana kwa sisi sote kushirikiana. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Washiriki wa Mafunzo, nimeelezwa baadhi 

ya majukumu yanayotekelezwa na Wajumbe wa Kamati za EWURA 

CCC za mikoa ni pamoja na kutoa elimu kuhusu haki na wajibu wa 

watumiaji, utaratibu wa kulalamika, kuhamasisha umma, na 

nyingine nyingi. Kazi hizi na nyingine nyingi zinazolenga kulinda na 

kumtetea Mtumiaji kama kazi ya msingi ya Baraza ni muhimu katika 

mstakabali wa kufikia malengo ya uwepo wa Baraza. Niwasihi 

mkajidhatiti kutoa elimu kwa jamii ili kuongeza uelewa kwa 

wananchi kuhusu haki na wajibu wao, hii itasaidia wao kufanya 

maamuzi na matumzi sahihi na endelevu ya huduma za nishati na 

maji na watachangia katika kuboresha huduma hizo hapa nchini. 
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EWURA inaunga mkono juhudi za Baraza na ipo tayari kushirikiana  

katika kuhakikisha maslahi ya watumiaji yanalindwa. 

Ndugu Washiriki wa Mafunzo, ili mtekeleze majukumu yenu ya 

msingi yaliyopo mbele yenu, ni dhahiri mnahitaji kunolewa kwa 

kupatiwa elimu kwanza mfahamu nini mnatarajiwa mwenda kufanya 

na kazi hiyo inafanywaje. Ni kwa sababu hiyo leo hii mmekusanyika 

kwa umoja wenu chini ya uratibu wa Baraza kwa ajili ya kupatiwa 

mafunzo yatakayotolewa na wataalamu wabobevu kwenye sekta za 

nishati na maji. Niwasihi mkawe wasikivu na wenye utulivu wa 

kutosha wakati wa uwasilishaji mada mbalimbali zitakazokuwa 

zinatolewa, muwe wadadisi kupitia kuuliza maswali ili mwisho wa 

mafunzo haya lengo la mafunzo haya liwe limetimia, huku mkiwa 

tayari kwenda kutekeleza majukumu yenu.  

Aidha, ninalisihi Baraza kuyafanya mafunzo ya kuwajengea uwezo 

Wajumbe hawa yakawe endelevu kwa kuwa, mambo mengi 

yanabadilika kila uchao. Kwa mfano kanuni mbalimbali 

zinarekebishwa na zingine kutengenezwa. Bila kuendana na wakati 

katika kujengeana uwezo, pengine tunaweza kujikuta tunatumia 

taarifa zilizopitwa na wakati na hivyo kupotosha umma. Kwa 

upande wa Mdhibiti, tutaendelea kulishirikisha Baraza kila 

kunapokuwa na mabadiliko, na pengine kuwa sehemu ya 

kuwajengea uwezo ili sote tuendane na wakati katika kumhudumia 

Mtanzania. 
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Ndugu Mwenyekiti na Washiriki wa Mafunzo, ni ukweli 

usiopingika kuwa bado Baraza linalo jukumu kubwa la uelimishaji 

katika maeneo mengi ya nchi yetu. Mathalan, nimearifiwa kuwa 

elimu inayotolewa inaishia kwenye maeneo ya Manispaa za mikoa 

tu kwa kuwa bado Kamati nyingi hazijaanza kufikisha huduma 

maeneo ya wilayani. Ni maelekezo yangu kuwa, Baraza liendelee 

kutafuta vyanzo mbalimbali vya fedha ili kuziwezesha Kamati hizi 

kupanua wigo wake wa utoaji elimu kufika hadi kwenye ngazi za 

wilaya. 

  

Aidha, ni jambo lisilopaswa kubezwa kuwa bado watumiaji wengi 

hawana uelewa wa kutosha kuhusu haki na wajibu wao. Na hata 

wanapokuwa hawajaridhishwa na huduma zinazotolewa na watoa 

huduma, wengi wao wamekuwa hawaelewi ni wapi pa kulalamika, 

na ni mfumo gani watumie kuwasilisha malalamiko yao. 

Tumewashuhudia Watumiaji wengi wakipeleka malalamiko 

yanayohusu huduma za nishati na maji kwa wenyeviti na watendaji 

wa Kata na pengine kwa Wakuu wa Wilaya na hata Wabunge ama 

Polisi. Hali hii inaonesha kuwa, bado elimu kuhusu uwasilishaji wa 

malalamiko na utatuzi wake kwa upande wetu haijafikishwa kwa 

watumiaji ipasavyo.  Kupitia mafunzo haya ninawaagiza mkajikite 

katika kuhakikisha elimu hii inawafikia wananchi. 

 

Ndugu Mwenyekiti na Washiriki wa Mafunzo, jambo la mwisho 

lakini si kwa umuhimu ninalotaka kuwasihi hapa ni kuhusu kusoma 

Sheria, Sera, Kanuni na Miongozo inayosimamia huduma za nishati 
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na maji. Hivi ni vitendea kazi muhimu kwetu sote. Bila kuwa na 

uelewa wa vitendea kazi hivi, dhana ya utetezi wa mtumiaji 

haitakuwa na maana yoyote. Inatupasa kutumia muda wetu 

kujielimisha katika haya ili kuinua kiwango chetu cha ufanisi wa 

kiutendaji. 

Nawatakia mafunzo mema na kazi njema katika kipindi chenu cha 

utumishi. Tukishirikiana kwa pamoja, tunaweza kuleta mabadiliko 

chanya katika utetezi na uwakilishi wa mtumiaji wa huduma za 

nishati na maji, na kuimarisha huduma hizo kwa kizazi chetu na 

vizazi vijavyo. 

Baada ya kusema hayo, sasa natamka kwamba Mafunzo ya 

kuwajengea uwezo Wajumbe wa Kamati za EWURA CCC 

yamefunguliwa rasmi, na  

Asanteni kwa kunisikiliza! 

 


